PHOTOCOPY TÀI LIỆU HỌC TẬP CÓ BỊ VI PHẠM BẢN QUYỀN KHÔNG?

Câu hỏi: Đối với giáo trình trong trường học, em mượn của các bạn rồi sao chép để phục vụ cho việc nghiên cứu có vi phạm quyền tác giả không? Em muốn photocopy thành nhiều bản rồi bán cho các bạn khác thì có vi phạm quyền tác giả không? Mong luật sư tư vấn giúp em.

Sửa đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu

Trả lời:

Pháp luật Việt Nam quy định quyền sao chép tác phẩm tại Luật Sở hữu trí tuệ 2005. Quyền sao chép tác phẩm là “quyền của chủ sở hữu quyền tác giả thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện việc tạo ra bản sao tác phẩm bằng bất kì một phương tiện hay hình thức nào, bao gồm cả việc lưu trữ thường xuyên hoặc tạm thời tác phẩm dưới hình thức điện tử”.

Mời các bạn tìm đọc : Cách đăng ký bảo hộ nhãn hiệu

Vậy như thế nào là “sao chép”? Sao chép là việc tạo ra một hay nhiều bản sao của tác phẩm gốc, bản ghi âm, bản ghi hình bằng một phương tiện hay hình thức bất kì nào đó.

Căn cứ theo điểm a Khoản 1 Điều 25 Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009 quy định:

“1. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao bao gồm:

a)Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân”

Theo quy định trên thì việc photo giáo trình là một hình thức sao chép tác phẩm. Và việc sao chép tác phẩm chỉ không phải xin phép và không phải trả tiền khi tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân và sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu. Theo đó, đối với trường hợp của bạn nếu bạn sao chép giáo trình một bản nhằm mục đích nghiên cứu thì không bị coi là xâm phạm quyền tác giả. Tuy nhiên, việc mà bạn định thực hiện là photocopy thành nhiều bản để bán nhằm mục đích kinh doanh, kiếm lợi nhuận thì sẽ bị coi là xâm phạm bản quyền tác giả và sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật hiện hành.
Vui lòng tìm hiểu thêm thủ tục bảo hộ nhãn hiệu tại : http://dangkithuonghieu.org/dang-ky-bao-ho-thuong-hieu.html

Trân trọng!

Trân trọng,

—————————————————————————-

luat su tuan     Hãy liên ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

     Phòng Sở hữu Trí Tuệ – VP Luật Newvision Law

     Địa chỉ:  Ngõ 6 – Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

     Điện thoại: 04.6682.8986

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn 

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1 

    Hotline: 0985 928 544 – Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn 

      

Hoặc Bạn Có Thể Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Chúng Tôi/Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

Add a Comment

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *