1
Bạn cần hỗ trợ?

Quy định tại Điều 25 Luật sở hữu trí tuệ 2009

Thông thường nếu người nào muốn sử dụng một tác phẩm nào đó thì đều cần phải được sự đồng ý của tác giả, chủ sở hữu hoặc thỏa thuận giữa 2 bên. Tuy nhiên vẫn có các trường hợp mà người sử dụng tác phẩm đã được công bố không cần phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao cho tác giả, chủ sở hữu, cụ thể tại Điều 25 Luật Sở hữu trí tuệ có quy định.

điều 25 Luật sở hữu trí tuệ 2009

Điều 25 Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi, bổ sung 2009 quy định các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép hay trả tiền nhuận bút, thù lao như sau:

– Sao chép nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân (không áp dụng đối với các tác phẩm: kiến trúc, tác phẩm tạo hình, chương trình máy tính)

– Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai lệch ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình.

– Trích dẫn tác phẩm không làm sai lệch ý của tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, chương trình phát thanh, truyền trình hay phim tài liệu.

– Trích dẫn để giảng dạy trong nhà trường nhưng không được làm sai lệch ý của tác giả và không nhằm mục đích thương mại.

– Sao chép để lưu trữ trong thư viện để nghiên cứu (Không áp dụng đối với các tác phẩm: kiến trúc, tác phẩm tạo hình, chương trình máy tính)

– Sử dụng tác phẩm sân khấu, loại hình nghệ thuật khác để biểu diễn trong các buổi sinh hoạt văn hóa, tuyền truyền cổ động mà không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào.

– Sử dụng các thiết bị để ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc giảng dạy.

Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó đến với khán giả.

– Chuyển tác phẩm sang dạng chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị sử dụng.

– Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để dụng riêng

*Lưu ý: Đối tượng sử dụng tác phẩm quy định tại Điều 25 Luật Sở hữu trí tuệ 2009 này không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường tác phẩm và không gây tổn hại, ảnh hưởng xấu tới các quyền của tác giả, chủ sở hữu. Đồng thời phải thông tin cụ thể về tên của tác giả, nguồn gốc và xuất xứ của tác phẩm mà sử mình sử dụng.

Các trường hợp sử dụng tác phẩm mà không cần xin phép tác giả, chủ sở hữu nhưng phải trả tiến thù lao gồm:

– Phát sóng tác phẩm có tài trợ, có quảng cáo hoặc thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào.

– Phát sóng tác phẩm không có tài trợ, không có quảng cáo hoặc không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào.

*Lưu ý: Không áp dụng đối với tác phẩm điện ảnh

Mọi vấn đền thắc mắc vui lòng liên hệ cho chúng tôi để được luật sư tư vấn chi tiết:

ĐƠN VỊ ĐẠI DIỆN PHÁP LÝ SỞ HỮU TRÍ TUỆ – HÃNG LUẬT TGS

Tổng đài: 1900.8698

Hotline: 02466828986

Email: contact@gmail.com

>>Có thể bạn quan tâm: Phân biệt tác giả và chủ sở hữu quyền tác giả

ảnh đại diện luật sư tuấn

HÃY LIÊN HỆ NGAY VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Tổng đài: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn






Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *